IMPROVE YOUR HAUSA/ENGLISH VOCABULARY


Assalamu Alaikum, ayau zamuyi rubutu ne akan yanda zaku kwarantar da kalmomin da kuke amfani dasu na yau da gobe daga yaraen Hausa izuwa Yaren Turanci.  


WORDS AND THEIR MEANING FROM HAUSA TO ENGLISH  LANGUAGE. 

Yafiya = Forgiveness

Tausayi = Pity

Tausayawa =Sympathy

Tausasawa = Compassion

Sassauci =Leniency

Rangwame = Clemency

Rahama =Mercy

Kau da kai = Overlooking

Juyayi =Empathy

Jajantawa = Condolence

Haƙuri =Patience

Alhini = Mourning

Alfarma =Favor

Afuwa =Pardon

Acceptance = Karɓuwa

Zaman lafiya = Peace

Yarjejeniya = Treaty

Sasantawa = Conciliation

Manta baya = Magnanimity

Lumana = Peacefulness

Lafawa = Pacification

Kwanciyar hankali = Tranquility

Juriya = Forbearance

Ijma’i = Consensus

Haƙuri da juna = Tolerance

Fahimtar juna = Understanding

Alƙawari = Pact


Ta’addanci = Terrorism

Samame = Incursion

Rashin-tausayi = Brutality

Rashin imani = Ruthlessness

Mamaya = Invasion

Hari = Raid

Harbi = Firing

Gaba = Hostility

Fir’aunanci = Savagery

Fatattaka = Chase

Farmaki = Attack/Assault

Dirar-mikiya = Blitz

Bara = Charge

Azabtarwa = Cruelty


Artabu = Combat

Batakashi = Shoot-out

Ɓarin-wuta = Shelling

Faɗa = Fight

Fitina = Skirmish

Gumurzu = Dogfight

Jahadi = Crusade

Karon-batta = Clash

Rikici = Conflict

Taho-mu-gama = Ram

Tarzoma = Riot

Tashin-hankali = Violence

Tawaye = Rebellion

Yaƙi = War

Zubar da jini = Bloodshed


Gaba-da-gaba = Confrontation

Kai-hannu = Exchange blows

Kai-ruwa-rana = Tussle

Karo = Encounter

Kokuwa = Duel

Rigima = Dispute

Rikitarwa = Controversy

Ta-da-jijiyar-wuya = Altercation

Ta-da-ƙayar-baya – Intimidation

Taƙaddama =Contention

Tashin-tashina = Brawl

Tirjiya =Resistance


Cacar-baki = Shouting match/Exchange words

Gardama = Scuffle

Hatsaniya = Quarrel/Row

Hayaniya = Squabble

Kyara = Bullying

Musu = Argument

Sa-in-sa = Altercation

Tsangwama = Oppression

Rabuwar-kai = Fray

Ƙyamata = Resentment

Zaman-doya-da-manja = Rancor

Jayayya = Tug-of-war


Anger = Fushi

Animosity = Ƙullaliya

Antagonism = Rashin jituwa

Bitterness = Ɗacin-rai

Disagreement = Rashin daidaito

Discord =Saɓani

Distrust = Rashin yarda

Enmity = Ƙiyayya

Envy =Kishi

Grievance =Damuwa

Grudge = Riƙo

Hate = Tsana

Malice = Hassada

Misunderstanding =Rashin fahimta


Adulthood = Manyanta

Babyhood = Jarirantaka

Boyhood = Yarinta

Brotherhood = ‘Yan-uwantaka

Childhood = Yarinta

Eldership = Dattijantaka

Friendship = Abota/Ƙawance

Girlhood = Yarinta

Manhood =  Mazantaka

Oldage = Tsufa

Sisterhood = ‘Yan-uwantaka

Womanhood = Matanta

Youth = Ƙuruciya


Bakace = Sifting

Ɓarza = Crushing

Daddage = Mashing

Daka = Pounding

Dandaƙe = Crunching

Kwankwatse = Crushing

Marmasawa = Crumbling

Niƙa = Milling/Grinding

Shiƙa = Winnowing

Surfe = Chaffing

Sussuka = Threshing

Tankaɗe = Sieving

Tata = Filtering

Tsinta = Picking

Bakace = Sifting

Ɓarza = Crushing

Daddage = Mashing

Daka = Pounding

Dandaƙe = Crunching

Kwankwatse = Crushing

Marmasawa = Crumbling

Niƙa = Milling/Grinding

Shiƙa = Winnowing

Surfe = Chaffing

Sussuka = Threshing

Tankaɗe = Sieving

Tata = Filtering

Tsinta = Picking


Anatomy = Yanayin gaɓɓan jikin

Antibacterial = Yaƙar ƙwayar bacteria

Antibiotics = Maganin kashe ƙwayoyin cuta

Arthritis = Amosalin gaɓɓai

Gynecology = Ilimin mahaifa

Histocompatibility = Dacen-jin

Laxative =Kasayau

Mortality = Yiwuwar mutuwa

Physiology =Yanayin jiki

Tumor = Ƙari


Sputum = Kaki

Sneezing = Atishawa

Pain = Zogi/Raɗaɗi

Nasal swab = Kwarfatar hanci

Nasal Congestion = Cushewar hanci

Mucus = Majina/Gamsai

Infect = Harba

Flu = Mura

Fever = Masassara/Zazzaɓi

Cell = Tantanin halitta

Bronchitis = Mashaƙo

Addiction = (Zamewa) Jaraba

Acute = Mai muni


Available = Mai samuwa

Liable = Ɗaukar alhaki

Memorable = Abin tunawa

Noticeable = Mai ban-mamaki

Objectionable = Abin ƙi

Permissible = Halattacce

Pliable = Mai tanƙwasuwa

Portable = Mai ɗaukuwa

Possible = Mai yiwuwa

Reliable = Tsayayye

Visible = Mai ganuwa

Vulnerable = Mai rauni


#MAGNITUDE

Faɗi = Breadth/Width

Girma = Size

Gwargwado = Ratio

Iyaka = Limit

Ƙarƙari = Reach

Kauri = Thickness

Kima = Rate

Kini = Equal

Maƙura = Extreme

Mataki = Extent

Matsayi = Stage

Matuƙa = Maximum

Nauyi = Weight

Siranta = Thinness

Tamka = Parallel

Tsayi= Height

Zurfi = Depth 


Antivirus = Manhajar kare cutukan kwamfuta

Antivaxer = Mai adawa da rigakafi

Antiseptic = Kare ɗaukar cutuka

Antidote = Makari

Anticrime = Yaƙar manyan laifuka

Antichrist = Magabcin Kristi

Anti-venom = Kardafi

Anti-party = Zagon ƙasa ga jam’iyya

Anticorruption = Yaƙar almundahana


Consequently = Sakamakon haka

Daily = Duk rana

Explicitly = A sarari, Ƙuru-ƙuru

Formally = Bisa ƙa’ida, A hukumance

Fortunately = Abun birgewa

Happily = Abin farin ciki

Only = Kacal, Kaɗai, Kawai

Publicly = A bainar jama'a, A fili

Sufficiently = A wadace

Timely = A kan lokaci


Agara = Achilles tendon

Allon kafaɗa = Shoulder blade

Damtse = Upper arm

Dunduniya = Sole

Haƙarƙari = Rib

Hammata = Armpit

Ijiya = Eye

Karan hanci = Nose bridge

Kunci = Cheek

Kwankwaso = Pelvis

Kwiɓi = Body side

Ƙugu = Hip

Muƙamuƙi = Jaw

Sha-raɓa = Calf

Tsintsiyar-hannu = Arm


Centre for Disease Control =Hukumar Daƙile Cutuka

Coronavirus = Ƙwayar cutar numfashi

Cough =Tari

#COVID19 = Murar mashaƙo

Social distancing = Ƙauracewa juna

Face mask =Takunkumi

Gloves = Safar hannu

Quarantine = Keɓancewa

Self-isolation =Killace-kai

Sore throat = Maƙaƙin maƙoshi


1. Tsara=Peer/Array

2. Tsare=Guard/Prevent

3. Tsari=System/Refuge

4. Tsaro=Security

5. Tsaru=Planned

6. Tsere=Race/Flee

7. Tsira=Survive

8. Tsire=Kebab/Pike

9. Tsiri=Peak/Geyser

10.Tsiro=Shoot

11. Tsoro=Fear

12. Tsura=Pure/Unmixed

13. Tsure=Scared

14. Tsuro=Sprout

15. Tsuru=Timid


To this day = Har zuwa yau

Sooner or later = Ko ba-jima ko ba-daɗe

On your own = A kan kanki

On the other hand = A gefe guda

On the contrary = A akasin haka

In place of = A madadin

In a nutshell = A taƙaice

At the same time = A lokaci guda

At the heart of = Kan-gaba


#Hausa troponyms for STEALING and CON:


Almundahana = Pilfering

Bizi = Lifting

Damfara = Duping

Fashi = Robbery

Fashi da makami = Armed robbery

Ƙwace = Snatching

Sane = Pickpocketing

Sata = Stealing

Sibaranye = Filching

Taɓargaza = Squander

Wala-wala = Swindling

Wawura = Looting 


As long as = Muddin

As such = Don haka

Directly – Kai-tsaye

Hopefully = Ana fatan

In addition = Bugu da ƙari

In fact = A zahiri

Mainly = Galibi

Shortly = Jim kaɗan 

Strenuously = Yi tuƙuru

Suddenly = Kwatsam

Unfortunately = Abin takaici

Usually = Yawanci

Voluntarily = A son-rai


All = Duka

Alliance = Ƙawance

Altogether = Gabaɗaya

Combination = Haɗaka

Concentration = Cincirundo

Crowd = Cikowa

Entire = Ɗaukacin

Entirety = Rankatakaf

Mass = Dandazo

Multiple = Mamako

Multitude = Tari

Thousands = Dubun dubata

Total = Jimilla

Totality = Kafatani

Union =Gamayya


Currently = A halin yanzu

Evenly = Daidai wadaida

Indirectly = A kaikaice

Preferably = Zai fi dacewa

Provisionally = Ƙwaryakwarya

Rarely =Da wuya

Regularly = A kai a kai

Respectively = Bi da bi

Separately = A rarrabe

Similarly = Hakazalika

Thereby = Wato kenen

Typically = Yawanci


Immediately = Nan da nan

Inevitably = Babu makawa

Instantly = Yanzun nan

Luckily = Sa'ar lamarin

Mostly = Galibi

Normally = A yadda aka saba

Obviously = Babu shakka

Periodically = Lokaci-lokaci

Permanently = Dindindin

Possibly = Mai yiwuwa

Practically = A aikace


Accordingly = Dangane da haka

Actually = A zahiri

Alternatively = A madadin haka

Carefully = Da takatsantsan

Efficiently = Cikin ƙwarewa

Entirely = Ɗaukacin

Equally = Hakanan

Exclusively = A ƙeɓance

Generally = A bai-ɗaya

Hardly = Da wuya

Honestly = a ƙashin gaskiya


Already = Ya rigaya

As soon as/Once = Da zarar

Besides = Kuma ma

But = Amma/Sai dai

By the way = Af

Even = Hatta

If = Idan

Not even = Balantana

Often = Galibi/Sau da yawa

Since = Tun da

So long = Matuƙar

Therefore = Sabili da haka

To be sure = Duk da dai

Yet = Duk da haka, Tukuna


Commute = Je-ka-ka-dawo

Ferry = Fito

Haulage = Dako

Import-Export = Shige-fice

Journey = Bulaguro

Shipping = Dakon kaya

Shuttle = Kai-komo

Tour = Zagaye

Trafficking = Safara

Transit = Jigila

Transport = Sufuri

Travel = Tafiya

Trek = Tattaki

Visit = Ziyara

Related Posts

Subscribe Our Newsletter

0 Comments to "IMPROVE YOUR HAUSA/ENGLISH VOCABULARY"

Post a Comment